Saturday, May 28, 2022
HomeKeralaപു​ന​ലൂ​ര്‍ ന​ഗ​ര​സ​ഭ: ജൂ​ബി​ലി വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​ല്‍ വി​ക​സ​ന​ത്തി​ല്‍ പി​ന്നോ​ട്ടോ​ടി

പു​ന​ലൂ​ര്‍ ന​ഗ​ര​സ​ഭ: ജൂ​ബി​ലി വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​ല്‍ വി​ക​സ​ന​ത്തി​ല്‍ പി​ന്നോ​ട്ടോ​ടി

പു​ന​ലൂ​ര്‍: സു​വ​ര്‍​ണ ജൂ​ബി​ലി​യി​ലെ​ത്തി​യ പു​ന​ലൂ​ര്‍ ന​ഗ​ര​സ​ഭ, പു​തി​യ ഭ​ര​ണ​സ​മി​തി​യു​ടെ ആ​ദ്യ​വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​ല്‍ വി​ക​സ​ന​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ പി​ന്നാ​ക്കം​പോ​യി എ​ന്ന രൂ​ക്ഷ വി​മ​ര്‍​ശ​നം ഒ​രു​വ​ശ​ത്തും എ​ല്ലാം കോ​വി​ഡ്​​കാ​ര​ണ​മെ​ന്ന ഭ​ര​ണ​പ​ക്ഷ വി​ശ​ദീ​ക​ര​ണം മ​റു​വ​ശ​ത്തും ഉ​യ​രു​ക​യാ​ണ്.

പ​ല കാ​ര​ണ​ങ്ങ​ളാ​ല്‍ കാ​ര്യ​മാ​യ നേ​ട്ടം ഉ​ണ്ടാ​ക്കാ​ന്‍ ക​ഴി​യാ​ത്ത വ​ര്‍​ഷ​മാ​ണ് ക​ഴി​ഞ്ഞു​പോ​യ​ത്. ബ​ജ​റ്റി​ല്‍ നി​ര​വ​ധി ജ​ന​ക്ഷേ​മ പ​ദ്ധ​തി​ക​ള്‍ ഉ​ള്‍​കൊ​ള്ളി​ച്ചെ​ങ്കി​ലും കാ​ര്യ​മാ​യൊ​ന്നും ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​നാ​യി​ല്ല. കോ​വി​ഡ് പ്ര​തി​സ​ന്ധി​യും ന​ഗ​ര​സ​ഭ നേ​രി​ടു​ന്ന ക​ടു​ത്ത സാ​മ്ബ​ത്തി​ക ബു​ദ്ധി​മു​ട്ടും ഭ​ര​ണ​രം​ഗ​ത്തെ പി​ടി​പ്പു​കേ​ടും ഇ​തി​ന് കാ​ര​ണ​മാ​യി​ട്ടു​ണ്ട്.

തെ​രു​വു​വി​ള​ക്കു​ക​ള്‍ പ്ര​കാ​ശി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​ലും നി​ര​ത്തി​ലെ കു​ഴി​യ​ട​ക്കു​ന്ന​തി​ലും കാ​ര്യ​ക്ഷ​മ​മാ​യി ഇ​ട​പെ​ടാ​നാ​യി​ല്ല. വി​ക​സ​ന​മി​ല്ലാ​യ്മ ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടി പ്ര​തി​പ​ക്ഷം ഇ​ത്ര​ത്തോ​ളം പ്ര​തി​ഷേ​ധി​ച്ച ഒ​രു വ​ര്‍​ഷ​വും മു​മ്ബു​ണ്ടാ​യി​ട്ടി​ല്ല. കോ​വി​ഡി​നെ ഫ​ല​പ്ര​ദ​മാ​യി പ്ര​തി​രോ​ധി​ക്കാ​ന്‍ ഒ​ര​ള​വു​വ​രെ ന​ഗ​ര​സ​ഭ​യി​ല്‍ ക​ഴി​ഞ്ഞു.

എ​ന്നാ​ല്‍, രോ​ഗി​ക​ളു​ടെ എ​ണ്ണ​ത്തി​ലോ മ​ര​ണ​ത്തി​ലോ കാ​ര്യ​മാ​യ കു​റ​വ് ഉ​ണ്ടാ​യി​ട്ടി​ല്ല. കോ​വി​ഡ് പ്ര​തി​രോ​ധ​ത്തി​ലെ ചെ​ല​വു​ക​ള്‍ സം​ബ​ന്ധി​ച്ച്‌ നി​ര​വ​ധി ആ​രോ​പ​ണ​വും ഉ​യ​ര്‍​ന്നു. താ​ലൂ​ക്കാ​ശു​പ​ത്രി​യി​ല്‍ ഓ​ക്സി​ജ​ന്‍ ജ​ന​റേ​ഷ​ന് നി​ല​വി​ലു​ള്ള പ്ലാ​ന്‍​റ് ന​ഗ​ര​സ​ഭ ഫ​ണ്ടാ​യ 50 ല​ക്ഷം രൂ​പ ചെ​ല​വി​ല്‍ ന​വീ​ക​രി​ക്കാ​ന്‍ ക​ഴി​ഞ്ഞ​ത് ജൂ​ബി​ലി വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​ലെ പ്ര​ധാ​ന​നേ​ട്ട​മാ​യി വി​ല​യി​രു​ത്താം.

കോ​വി​ഡ് പ്ര​തി​രോ​ധ​ത്തി​ന്​ ര​ണ്ടേ​കാ​ല്‍ കോ​ടി ചെ​ല​വ് ചെ​യ്ത് ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ ജീ​വ​ന്‍ ര​ക്ഷി​ക്കാ​ന്‍ ക​ഴി​ഞ്ഞ​താ​യാ​ണ് ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​ക​ളു​ടെ പ്ര​ധാ​ന അ​വ​കാ​ശ​വാ​ദം. എ​ന്നാ​ല്‍ നി​കു​തി പി​രി​ക്ക​ല്‍, വ​രു​മാ​ന വ​ര്‍​ധ​ന​വി​നു​ള്ള മ​റ്റ് ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ കാ​ര്യ​മാ​യി ഉ​ണ്ടാ​യി​ട്ടി​ല്ല. സാ​മ്ബ​ത്തി​ക പ്ര​തി​സ​ന്ധി കാ​ര​ണം ശ​മ്ബ​ളം മു​ട​ങ്ങി ജീ​വ​ന​ക്കാ​രും ബു​ദ്ധി​മു​ട്ടി​യ​തോ​ടെ ഇ​വ​രു​ടെ പ്ര​തി​ഷേ​ധ​വും പ​ല​പ്പോ​ഴു​മു​ണ്ടാ​യി. പ​ട്ടി​ക​ജാ​തി​ക്കാ​ര​ട​ക്കം ഒ​രാ​ള്‍​ക്കു​പോ​ലും ഭൂ​മി​യോ വീ​ടോ ന​ല്‍​കാ​നാ​യി​ല്ല. മു​ന്‍ ഭ​ര​ണ​സ​മി​തി​യു​ടെ കാ​ല​ത്ത് തു​ട​ങ്ങി​യ നി​ര്‍​മാ​ണ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ മി​ക്ക​തും ഇ​നി​യും പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കി​യി​ട്ടി​ല്ല. തൊ​ളി​ക്കോ​ട്ടെ ശ്​​മ​ശാ​നം​പോ​ലും ന​ഗ​ര​വാ​സി​ക​ള്‍​ക്ക് പ്ര​യോ​ജ​ന​പ്പെ​ടു​ത്താ​ന്‍ ന​ട​പ​ടി​യു​ണ്ടാ​യി​ല്ല എ​ന്ന​താ​ണ്​ നി​ല​വി​ലെ ചി​ത്രം.

കോ​വി​ഡ് പ്ര​തി​സ​ന്ധി​ക​ളെ അ​തി​ജീ​വി​ച്ച്‌ പ​ര​മാ​വ​ധി ജ​ന​ക്ഷേ​മ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​നാ​യി. കോ​വി​ഡി​ന്‍റെ മൂ​ര്‍​ധ​ന്യാ​വ​സ്ഥ​യി​ല്‍ കാ​ര്യ​ക്ഷ​മ​മാ​യ ഇ​ട​പെ​ട​ലാ​ണ്​ ന​ഗ​ര​സ​ഭ ന​ട​ത്തി​യ​ത്. ഈ ​ഇ​ന​ത്തി​ല്‍ ര​ണ്ടേ​കാ​ല്‍ കോ​ടി​യാ​ണ് ചെ​ല​വി​ട്ട​ത്. ഇ​തു​കാ​ര​ണം ചി​ല വി​ക​സ​ന പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് കാ​ല​താ​മ​സ​മു​ണ്ടാ​യി.

എ​ന്നാ​ല്‍, മ​റ്റ് കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളെ​ല്ലാം മാ​റ്റി​വെ​ച്ച്‌ ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​വും ജീ​വ​നും മു​ന്‍​തൂ​ക്കം ന​ല്‍​കാ​നാ​യി. കോ​വി​ഡ് രോ​ഗി​ക​ള്‍​ക്കാ​യി സി.​എ​ഫ്.​എ​ല്‍.​റ്റി.​സി​ക​ളും ഡി.​സി.​സി​ക​ളും ത​യാ​റാ​ക്കി. ആം​ബു​ല​ന്‍​സ് അ​ട​ക്കം വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍, ന​ഗ​ര​സ​ഭ ഫ​ണ്ട് ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച്‌ താ​ലൂ​ക്കാ​ശു​പ​ത്രി​യി​ല്‍ ഓ​ക്സി​ജ​ന്‍ ജ​ന​റേ​ഷ​ന്‍ പ്ലാ​ന്‍​റ് പു​നഃ​സ്ഥാ​പി​ച്ച​വ​യ​ട​ക്കം സൗ​ക​ര്യ​ങ്ങ​ള്‍ എ​ത്തി​ച്ചു.

താ​ലൂ​ക്കാ​ശു​പ​ത്രി​യി​ല്‍ ബ​ഹു​നി​ല മ​ന്ദി​ര​വും ചി​കി​ത്സ​സം​വി​ധാ​ന​ങ്ങ​ളും ഉ​ദ്ഘാ​ട​നം ചെ​യ്തു. മാ​ര്‍​ക്ക​റ്റ് ന​വീ​ക​ര​ണം ഉ​ട​ന്‍ ആ​രം​ഭി​ക്കും. ഏ​ഴു​നി​ല ഷോ​പ്പി​ങ് കോം​പ്ല​ക്സ് ന​വീ​ക​ര​ണം മാ​ര്‍​ച്ചോ​ടെ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കും. ആ​ധു​നി​ക അ​റ​വു​ശാ​ല​യു​ടെ നി​ര്‍​മാ​ണ​വും ഉ​ട​ന്‍ ആ​രം​ഭി​ക്കും. ടൗ​ണ്‍​ഹാ​ളി​ന്‍റെ ആ​ദ്യ​ഘ​ട്ട നി​ര്‍​മാ​ണ​ത്തി​നാ​യി ഫ​ണ്ട് വ​ക​യി​രു​ത്തി. ഇ​ന്‍​ഡോ​ര്‍ സ്റ്റേ​ഡി​യം നി​ര്‍​മാ​ണ​വും അ​വ​സാ​ന​ഘ​ട്ട​ത്തി​ലാ​ണ്. വ​ഴി​വി​ള​ക്കു​ക​ള്‍ പൂ​ര്‍​ണ​മാ​യി ക​ത്തി​ക്കാ​ന്‍ ന​ട​പ​ടി​യാ​യി.

വാ​ര്‍​ഡ് ത​ല​ത്തി​ല്‍ റോ​ഡ് മ​റ്റ് നി​ര്‍​മാ​ണ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്കും ടെ​ന്‍​ഡ​റാ​യി, ഉ​ട​ന്‍ പ​ണി ആ​രം​ഭി​ക്കും. റെ​യി​ല്‍​വേ ഗേ​റ്റി​ന് സ​മീ​പം വ​ഴി​യോ​ര വി​ശ്ര​മ​കേ​ന്ദ്രം നി​ര്‍​മാ​ണ ന​ട​പ​ടി​യാ​യി. ക​ല​യ​നാ​ട്ട് ഗ്രാ​മീ​ണ പ്രാ​ഥ​മി​ക ആ​രോ​ഗ്യ​കേ​ന്ദ്രം ഉ​ട​ന്‍ ആ​രം​ഭി​ക്കും. പി.​എ​ച്ച്‌.​എ​സി​ക്ക് പു​തി​യ കെ​ട്ടി​ടം നി​ര്‍​മി​ക്കാ​നും ഫ​ണ്ട് വ​ക​യി​രു​ത്തി. ഹോ​മി​യോ ആ​ശു​പ​ത്രി​യു​ടെ ര​ണ്ടാം​ഘ​ട്ടം ന​വീ​ക​ര​ണം ഉ​ട​ന്‍ ആ​രം​ഭി​ക്കും. ആ​യു​ര്‍​വേ​ദ ആ​ശു​പ​ത്രി​ക്ക് ക​ല​യ​നാ​ട് സ്ഥ​ലം ക​ണ്ടെ​ത്തി പു​തി​യ കെ​ട്ടി​ട​ത്തി​നു​ള്ള ന​ട​പ​ടി​യാ​യി.

പി​ന്നി​ട്ട ഒ​രു വ​ര്‍​ഷ​ത്തെ ന​ഗ​ര​ഭ​ര​ണം തീ​ര്‍​ത്തും ദു​ര​ന്ത​മാ​യി​രു​ന്നു. ജ​ന​ക്ഷേ​മ​ക​ര​മാ​യ ഒ​രു പ​ദ്ധ​തി​പോ​ലും ആ​വി​ഷ്ക​രി​ച്ച്‌​ ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​നാ​യി​ല്ല. മ​രാ​മ​ത്ത് പ​ണി​ക്ക് ബ​ജ​റ്റി​ല്‍ ഉ​ള്‍​ക്കൊ​ള്ളി​ച്ചി​രു​ന്ന മു​ഴു​വ​ന്‍ തു​ക​യും പാ​ഴാ​ക്കി. വ​സ്തു വാ​ങ്ങാ​ന്‍ പ​ട്ടി​ക​ജാ​തി കു​ടും​ബ​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് നീ​ക്കി​വെ​ച്ചി​രു​ന്ന 50 ല​ക്ഷം രൂ​പ​യും പാ​ഴാ​ക്കി. പ​ട്ട​ണ​ത്തി​ലെ​യ​ട​ക്കം വ​ഴി​വി​ള​ക്കു​ക​ള്‍ ക​ത്തി​ക്കാ​ന്‍ ഒ​രു വ​ര്‍​ഷ​മാ​യി​ട്ടും ന​ട​പ​ടി​യെ​ടു​ത്തി​ല്ല.

ഗ്രാ​മീ​ണ റോ​ഡു​ക​ള​ട​ക്കം മു​ഴു​വ​നും ത​ക​ര്‍​ന്നു. പ്ര​ധാ​ന വ​രു​മാ​ന സ്രോ​ത​സ്സാ​യ എ​ഴു​നി​ല ഷോ​പ്പി​ങ് കോം​പ്ല​ക്സ് പൊ​ളി​ച്ചി​ട്ടി​ട്ട് അ​ഞ്ചു​വ​ര്‍​ഷ​മാ​യി. ലൈ​ഫ് പ​ദ്ധ​തി​യി​ല്‍ വീ​ടു നി​ര്‍​മി​ക്കാ​ന്‍ സം​സ്ഥാ​ന​ത​ല ഉ​ദ്ഘാ​ട​നം മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി ഇ​വി​ടെ നി​ര്‍​വ​ഹി​ച്ച​ത് ത​റ​ക്ക​ല്ലി​ട്ട​ത​ല്ലാ​തെ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കി​യി​ല്ല. ഇ​ക്കാ​ല​യ​ള​വി​ല്‍ നി​ര്‍​ധ​ന​രാ​യ ഒ​രു കു​ടും​ബ​ത്തി​നു​പോ​ലും വീ​ടും സ്ഥ​ല​വും അ​നു​വ​ദി​ച്ചി​ല്ല.

തൊ​ളി​ക്കോ​ട്ടെ ശ്​​മ​ശാ​നം മാ​സ​ങ്ങ​ളോ​ളം പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ര​ഹി​ത​മാ​യ​തി​നാ​ല്‍ ശ​വ​മ​ട​ക്കി​ന് തെ​ന്മ​ല പ​ഞ്ചാ​യ​ത്തി​ലെ ശ്മ​ശാ​ന​ത്തെ ആ​ശ്ര​യി​ക്കേ​ണ്ടി​വ​ന്നു. തൊ​ഴി​ലു​റ​പ്പ് പ​ദ്ധ​തി​യി​ലൂ​ടെ ഒ​രാ​ള്‍​ക്കു​പോ​ലും തൊ​ഴി​ല്‍ ന​ല്‍​കി​യി​ല്ല.

ജീ​വ​ന​ക്കാ​ര്‍​ക്ക് സ​മ​യ​ത്തി​ന് ശ​മ്ബ​ള​വും മ​റ്റ് ആ​നു​കൂ​ല്യ​ങ്ങ​ളും ന​ല്‍​കാ​ത്ത​തി​നാ​ല്‍ ഇ​ട​തു ജീ​വ​ന​ക്കാ​ര്‍​പോ​ലും സ​മ​രം ചെ​യ്യേ​ണ്ടി​വ​ന്നു. ഭ​ര​ണ​ക്കാ​രെ വി​മ​ര്‍​ശി​ക്കു​ന്ന സെ​ക്ര​ട്ട​റി​യു​ടെ സ​ന്ദേ​ശ​ങ്ങ​ളും തു​ട​ര്‍​ന്നു​ള്ള വ​ടം​വ​ലി​യും ഒ​ത്തു​ക​ളി​യും ജ​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് പ​റ​ഞ്ഞു​ചി​രി​ക്കാ​ന്‍ അ​വ​സ​രം ന​ല്‍​കി​യ​താ​ണ് ഒ​രു വ​ര്‍​ഷ​ത്തെ നേ​ട്ടം.

കോ​വി​ഡ് അ​ട​ക്കം പ്ര​തി​സ​ന്ധി​ക​ളെ അ​തി​ജീ​വി​ച്ച്‌ പ​ദ്ധ​തി നി​ര്‍​വ​ഹ​ണ​ത്തി​ല്‍ ജി​ല്ല​യി​ല്‍ ഒ​ന്നാം​സ്ഥാ​ന​ത്തും സം​സ്ഥാ​ന​ത്ത് 17 സ്ഥാ​ന​ത്തും പു​ന​ലൂ​ര്‍ ന​ഗ​ര​സ​ഭ​ക്ക് എ​ത്താ​നാ​യി. ബ​ജ​റ്റി​ല്‍ പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചി​രു​ന്ന വി​ക​സ​ന പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ സ​മ​യ​ബ​ന്ധി​ത​മാ​യി പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കാ​ന്‍ കോ​വി​ഡ് പ്ര​ധാ​ന ത​ട​സ്സ​മാ​യി​രു​ന്നു.

മാ​സ​ങ്ങ​ളോ​ളം ന​ഗ​ര​സ​ഭ കാ​ര്യാ​ല​യം അ​ട​ക്കം അ​ട​ച്ചി​ട്ടി​രു​ന്ന​ത് പ​ദ്ധ​തി നി​ര്‍​വ​ഹ​ണ​ത്തി​ന് വെ​ല്ലു​വി​ളി​യാ​യി. വി​ക​സ​ന ഫ​ണ്ടി​ല്‍​നി​ന്നാ​ണ് കോ​വി​ഡ് പ്ര​തി​രോ​ധ​ത്തി​ന് സൗ​ക​ര്യ​ങ്ങ​ള്‍ ഒ​രു​ക്കി​യ​ത്. ഇ​തു​കാ​ര​ണം ജി​ല്ല​യി​ല്‍ എ​മ്ബാ​ടു​മു​ള്ള ആ​ളു​ക​ളു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​ന് ന​ഗ​ര​സ​ഭ​യു​ടെ ഫ​ണ്ട് ചെ​ല​വി​ടാ​നാ​യ​ത് അ​ഭി​മാ​നം ന​ല്‍​കു​ന്നു. ഓ​ഫി​സ് പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​നം ഒ​മ്ബ​ത് മാ​സ​ത്തോ​ളം മു​ട​ങ്ങി​യ​തും ക​ന​ത്ത മ​ഴ​യും കാ​ര​ണം വി​ഭാ​വ​നം ചെ​യ്ത പ​ല പ​ദ്ധ​തി​ക​ളും പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കാ​നാ​യി​ല്ല.

കെ.​എ​സ്.​ആ​ര്‍.​ടി.​സി ഡി​പ്പോ​ക്ക് സ്വ​ന്ത​മാ​യി ഭൂ​മി​യും അ​തി​നു​ള്ളി​ല്‍ ബി.​ഒ.​ടി അ​ടി​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ല്‍ ഷോ​പ്പി​ങ് കോം​പ്ല​ക്സും നി​ര്‍​മി​ക്കാ​ന്‍ ന​ട​പ​ടി​യാ​യി. വ​ട്ട​പ്പ​ട​യി​ല്‍ പോ​ളി​ടെ​ക്നി​ക്കി​നു​ള്ള അ​ഞ്ച് ഏ​ക്ക​ര്‍ സ്ഥ​ലം ന​ഗ​ര​സ​ഭ തി​രി​കെ​യെ​ടു​ത്ത് ആ​ധു​നി​ക പ​ഴം പ​ച്ച​ക്ക​റി സം​ഭ​ര​ണ​ത്തി​ന് ആ​ധു​നി​ക​ശാ​ല സ്ഥാ​പി​ക്കും. കൂ​ടാ​തെ കി​ഴ​ങ്ങു​വ​ര്‍​ഗ സം​ഭ​ര​ണ​വും ആ​രം​ഭി​ക്കും. നൈ​പു​ണ്യ വി​ക​സ​ന പ​ദ്ധ​തി​യി​ലൂ​ടെ​യും നി​ര​വ​ധി​യാ​ളു​ക​ള്‍​ക്ക് തൊ​ഴി​ല്‍ ന​ല്‍​കാ​നാ​യി.

വി.​പി. ഉ​ണ്ണി​കൃ​ഷ്ണ​ന്‍

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

STORIES

Most Popular