Tuesday, May 28, 2024
HomeEditorialഉക്രെയ്നിലെ മണിമുഴങ്ങുമ്പോള്‍ ലോകത്തിന്റെ സ്പന്ദനവും നിലക്കില്ലേ

ഉക്രെയ്നിലെ മണിമുഴങ്ങുമ്പോള്‍ ലോകത്തിന്റെ സ്പന്ദനവും നിലക്കില്ലേ

130,000-ത്തിലധികം റഷ്യന്‍ സൈനികര്‍ ഇപ്പോള്‍ ഉക്രെയ്നിന് പുറത്ത് തമ്പടിച്ചിരിക്കുന്നു. ക്രെംലിന്‍ സൈനികാഭ്യാസമെന്ന് വാദിക്കുന്ന ഉക്രെയ്‌നിന്റെ വടക്ക്, കിഴക്ക്, തെക്ക് ഭാഗങ്ങളില്‍ മോസ്‌കോയുടെ സൈന്യം വന്‍തോതില്‍ തടിച്ചുകൂടിയിരിക്കുകയാണ്. ഉക്രെയ്നെ ആക്രമിക്കാനുള്ള ഉദ്ദേശ്യമില്ലെന്ന് പുടിന്‍ പറയുന്നു, പിന്നെ എന്തിനാണ് ഈ സന്നാഹങ്ങള്‍?. മുന്‍ സോവിയറ്റ് രാജ്യങ്ങളെ നാറ്റോയില്‍ നിന്ന് മാറ്റി നിര്‍ത്തണമെന്ന് റഷ്യ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. നാറ്റോ അതിന്റെ അതിര്‍ത്തിക്കടുത്ത് ആയുധങ്ങള്‍ വിന്യസിക്കുന്നതില്‍ നിന്ന് വിട്ടുനില്‍ക്കണമെന്നും കിഴക്കന്‍ യൂറോപ്പില്‍ നിന്നുള്ള സഖ്യസേനയെ പിന്‍വലിക്കണമെന്നും റഷ്യ ആഗ്രഹിക്കുന്നു – ഈ ആവശ്യങ്ങള്‍ പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങള്‍ പാടേ നിരസിച്ചു. യുക്രൈനെ നാറ്റോയില്‍ നിന്ന് ഒഴിവാക്കണമെന്ന ആവശ്യത്തില്‍ നിന്ന് പിന്നോട്ടില്ലെന്ന് പുടിന്‍ പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി. ചേരാന്‍ ഉക്രെയ്ന്‍ വളരെക്കാലമായി ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നെങ്കിലും, സഖ്യം ഒരു ക്ഷണം തല്ക്കാലം നല്‍കാന്‍ പോകുന്നില്ല എന്നാണ് മനസ്സിലാകുന്നത്. ഉക്രേനിന്റെ നാറ്റോയിലെ അംഗത്വം  റഷ്യയുടെ പടിവാതിലില്‍ നാറ്റോ തീ വാരിവിതറുകയാണ് എന്നാണ് റഷ്യന്‍ ഭാഷ്യം.

2014 മുതല്‍ ഉക്രെയ്‌നിന്റെ ക്രെംലിന്‍ സൗഹൃദ നേതാവിനെ ജനകീയ പ്രക്ഷോഭത്താല്‍ അധികാരത്തില്‍ നിന്ന് പുറത്താക്കിയതിന് ശേഷം റഷ്യയും ഉക്രെയ്‌നും കടുത്ത സംഘര്‍ഷത്തിലാണ്. ക്രിമിയന്‍ പെനിന്‍സുല പിടിച്ചടക്കി, തുടര്‍ന്ന് 14,000-ത്തിലധികം ആളുകള്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട കിഴക്കന്‍ ഉക്രെയ്‌നിലെ വിഘടനവാദ കലാപത്തെ പിന്തുണച്ചുകൊണ്ടാണ് മോസ്‌കോ പ്രതികരിച്ചത്. ഫ്രാന്‍സും ജര്‍മ്മനിയും ഇടനിലക്കാരനായ 2015 ലെ സമാധാന കരാര്‍ വലിയ തോതിലുള്ള യുദ്ധങ്ങള്‍ നിര്‍ത്താന്‍ സഹായിച്ചു, പക്ഷേ പതിവ് ഏറ്റുമുട്ടലുകള്‍ തുടരുന്നു, രാഷ്ട്രീയ ഒത്തുതീര്‍പ്പിലെത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ സ്തംഭിച്ചു. അടുത്തിടെ, കിഴക്കന്‍ ഉക്രെയ്‌നുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സമാധാന ചര്‍ച്ചകളില്‍ ഫ്രാന്‍സിന്റെയും ജര്‍മ്മനിയുടെയും നിലപാടിനെ റഷ്യന്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ വിമര്‍ശിച്ചു, റഷ്യയുടെ പിന്തുണയുള്ള വിഘടനവാദി മേഖലയ്ക്ക് വിശാലമായ സ്വയം ഭരണം നല്‍കാന്‍ ഉക്രേനിയന്‍ അധികാരികളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതില്‍ അവര്‍ പരാജയപ്പെട്ടു അതിനാല്‍ 2015 കരാര്‍ പരാജയമായി എന്നാണ് അവര്‍ പറയുന്നത്.

പുടിനും ഫ്രഞ്ച് പ്രസിഡന്റ് ഇമ്മാനുവല്‍ മാക്രോണും തമ്മിലുള്ള ആഹ്വാനത്തെത്തുടര്‍ന്ന് കഴിഞ്ഞ ദിവസം നടന്ന പുടിന്‍-ബൈഡന്‍ സംഭാഷണം,ശീതയുദ്ധത്തിനുശേഷം റഷ്യയും പടിഞ്ഞാറും തമ്മിലുള്ള ഏറ്റവും വലിയ സുരക്ഷാ പ്രതിസന്ധിയായി മാറിയതിന്റെ നിര്‍ണായക നിമിഷത്തിലാണ് വന്നത്. പക്ഷെ ഈ സംഭാഷണങ്ങള്‍ അത്ര ഫലവത്തായില്ല എന്നാണ് അറിയുന്നത്. യുക്രെയ്നിലെ അധിനിവേശവും വലിയ രക്തച്ചൊരിച്ചിലും തടയാന്‍ തങ്ങള്‍ക്ക് ദിവസങ്ങള്‍ മാത്രമേയുള്ളൂവെന്ന് യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.

ജര്‍മ്മന്‍ ചാന്‍സലര്‍ ഒലാഫ് ഷോള്‍സ് കിയെവിലേക്ക് പറക്കും. റഷ്യയ്ക്കെതിരെ യുദ്ധം ചെയ്യാന്‍ ഉക്രെയ്നിലേക്ക് സൈന്യത്തെ അയയ്ക്കില്ലെന്ന് യുഎസും നാറ്റോയും വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, യുഎസും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന ഏതെങ്കിലും അധിനിവേശവും അതിന്റെ ഫലമായുള്ള ശിക്ഷാ ഉപരോധവും മുന്‍ സോവിയറ്റ് റിപ്പബ്ലിക്കിന് അപ്പുറത്തേക്ക് പ്രതിധ്വനിക്കും, ഇത് ഊര്‍ജ വിതരണത്തെയും ആഗോള വിപണിയെയും ബാധിക്കും.

അമേരിക്കയുടെ നേത്ര്യത്വത്തില്‍ റഷ്യക്ക് നേരെ എടുക്കുന്ന ഉപരോധം സ്വയം വേദനയും ഉണ്ടാക്കും. പാശ്ചാത്യ ഗവണ്‍മെന്റുകള്‍ ഇതുവരെ പരാമര്‍ശിച്ച രണ്ട് പ്രധാന ഉപകരണങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ചാല്‍ ഇത് സംഭവിക്കാം: യൂറോപ്പിലേക്ക് ഒഴുകുന്ന റഷ്യന്‍ വാതകം ബഹിഷ്‌കരിക്കുക, മോസ്‌കോയിലേക്ക് നിര്‍ണായകമായ നോര്‍ഡ് സ്ട്രീം 2 പൈപ്പ്‌ലൈന്‍ അനിശ്ചിതകാലത്തേക്ക് മാറ്റിവച്ചു; ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 11,000 ബാങ്കുകള്‍ വേഗതയേറിയതും സുരക്ഷിതവുമായ പണ കൈമാറ്റത്തിനായി ഉപയോഗിക്കുന്ന SWIFT സന്ദേശമയയ്ക്കല്‍ ശൃംഖലയില്‍ നിന്ന് റഷ്യയെ ഒഴിവാക്കുക.

ഉപരോധം റഷ്യന്‍ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ സാരമായി ബാധിക്കുമെന്നതില്‍ സംശയമില്ല. എന്നാല്‍ ഇത് അവരെ മാത്രം ബാധിക്കുന്ന വിഷയമല്ല ഇപ്പോള്‍. റഷ്യയുടെ വിദേശ കരുതല്‍ ശേഖരം ക്രമാതീതമായി കുറയുകയും ഏതു സാധാരണ ജീവിതത്തെ ബാധിക്കുകയും ഭരണത്തോടുള്ള ജനങളുടെ എതിര്‍പ്പ് കൂടുകയും ചെയ്യും. ബെലാറസ്, ഉക്രെയ്ന്‍ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളുടെ സൗകര്യങ്ങളെ ആശ്രയിക്കാതെ നേരിട്ട് യൂറോപ്പിലേക്ക് ഗ്യാസ് എത്തിക്കുക എന്ന ദീര്‍ഘകാല ലക്ഷ്യത്തിന്റെ ഭാഗമായ പുടിന്റെ പെറ്റ് പ്രോജക്ടുകളില്‍ ഒന്നാണിത്. യൂറോപ്യന്‍ യൂണിയന്റെ പ്രകൃതിവാതക ഇറക്കുമതിയുടെ 40% റഷ്യയില്‍ നിന്നാണ്. നോര്‍ഡ് സ്ട്രീം 2 പ്രവര്‍ത്തനക്ഷമമാകുമ്പോള്‍ ആ അനുപാതം വര്‍ദ്ധിക്കും. ഉപരോധം വരുന്നവഴി പ്രകൃതിവാതക വില കൂടുകയും യൂറോപ്പിനെയും അമേരിക്കയെയും കാര്യമായി ബാധിക്കുകയും ചെയ്യും. ഉയര്‍ന്ന ഊര്‍ജ്ജ ബില്ലുകള്‍ മൂലം അടിക്കടി വര്‍ദ്ധിക്കുന്ന പണപ്പെരുപ്പം കുടുംബങ്ങളുടെ വാങ്ങല്‍ ശേഷി കുറക്കുകയും അമേരിക്കയിലെയും യൂറോപ്പിലെയും പല ഭരണകൂടങ്ങളും മറിഞ്ഞുവീഴുകയും ചെയ്യാം.

റഷ്യയും ചൈനയും അന്താരാഷ്ട്ര സംവിധാനത്തിന്റെ ചുമതല ഏറ്റെടുക്കാന്‍ തയ്യാറാവുകയാണ് യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സ് ഉപേക്ഷിച്ചുവെന്ന് അവര്‍ വിശ്വസിക്കുന്ന ഒരു പങ്ക് ഏറ്റെടുക്കുന്നു. കിഴക്കന്‍ യൂറോപ്പിലെ പ്രതിസന്ധി തുടരുമ്പോള്‍, റഷ്യയെ സഹായിക്കാന്‍ ചൈന എത്രത്തോളം പോകാന്‍ തയ്യാറാണ്? ഉക്രെയ്നും തായ്വാനും തമ്മില്‍ സമാനതകളുണ്ടോ? അമേരിക്ക ഇക്കാര്യത്തില്‍ എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടത്?. ചൈന ഒരു മോഡല്‍ എന്ന രീതിയില്‍ ഉക്രെയ്‌നിലേക്ക് നോക്കുന്നില്ല. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ രണ്ട് സ്വേച്ഛാധിപത്യ ശക്തികള്‍ തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തില്‍ സമാനകതള്‍ ഒരു ഇഴയടുപ്പം എല്ലാവരുംകാണുന്നുണ്ട്.

റഷ്യയും ചൈനയും ‘അമേരിക്കയുമായി ഉള്ളതിനേക്കാള്‍ മികച്ച ബന്ധമാണ് പരസ്പരം ഉള്ളത്. യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ അവരെ ഒരുമിച്ച് കൊണ്ടുവരുന്നത് അമേരിക്ക എന്തെങ്കിലും പ്രത്യേകമായി ചെയ്തതുകൊണ്ടല്ല, മറിച്ച് ഒരു അര്‍ത്ഥത്തില്‍ അമേരിക്ക എന്താണെന്നതിന്റെ പൊതുവായ ഭീഷണിയാണ്. ഇവര്‍ രണ്ടും അമേരിക്കയ്ക്ക് ചതുര്‍ത്ഥിയുള്ള സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണകൂടങ്ങളുമാണ്. അമേരിക്കയുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ ജനാധിപത്യമൂല്യമുള്ള രാജ്യങ്ങളുടെ തുറന്ന ഇടപെടലുകളാണ് ഇന്ന് അനിവാര്യമായിരിക്കുന്നത്.

കൈവിലെ എംബസിയില്‍ നിന്ന് യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സ് തങ്ങളുടെ ഭൂരിഭാഗം ജീവനക്കാരെയും പിന്‍വലിക്കുകയും എല്ലാ അമേരിക്കന്‍ പൗരന്മാരോടും ഉടനടി ഉക്രെയ്ന്‍ വിടാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു. മറ്റ് യൂറോപ്യന്‍ രാജ്യങ്ങള്‍ക്കൊപ്പം ബ്രിട്ടനും തങ്ങളുടെ പൗരന്മാരോട് രാജ്യം വിടാന്‍ പറഞ്ഞു.നാറ്റോയുടെ കിഴക്കന്‍ ഭാഗത്തുള്ള സഖ്യകക്ഷികള്‍ക്ക് ഉറപ്പുനല്‍കുന്നതിനായി യൂറോപ്പിലെ യുഎസ് സൈനിക സാന്നിധ്യം ബൈഡന്‍ ശക്തിപ്പെടുത്തി. യു.എസിന്റെ നിര്‍ദേശപ്രകാരമുള്ള നയതന്ത്രം എന്നതാണ് തല്‍ക്കാലം കളിയുടെ പേര്. എന്നാല്‍ റഷ്യ മുന്നോട്ട് പോയാല്‍ കടുത്ത ഉപരോധം ഏര്‍പ്പെടുത്തുമെന്ന് വാഷിംഗ്ടണും യൂറോപ്പും ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

എല്ലാ ഭാഗത്തുനിന്നും ശാന്തത പാലിക്കാന്‍ ഉക്രേനിയന്‍ നേതൃത്വംഅഭ്യര്‍ത്ഥിച്ചു.  സ്ഥിതിഗതികളെക്കുറിച്ചുള്ള അവരുടെ വിലയിരുത്തല്‍ യുഎസുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ലെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞു. പരിഭ്രാന്തി ആവശ്യമില്ല എന്നാണ് ഉക്രേനിയന്‍ അധികാരികള്‍ ജനങ്ങളോട് പറയുന്നത്. എന്തായാലും ഒരു വലിയ നീണ്ട യുദ്ധത്തെ മുന്നില്‍ക്കണ്ടാണ് ലോകം ഓരോ ദിവസവും ഉണരുന്നത്.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

STORIES

Most Popular