Sunday, May 26, 2024
HomeEditorialറിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തില്‍ ഡെല്‍ഹിയിലേക്ക് യാത്ര തിരിക്കാം; രാജ്യതലസ്ഥാനത്തെ പ്രധാന ആകര്‍ഷണങ്ങള്‍ ഇവ

റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തില്‍ ഡെല്‍ഹിയിലേക്ക് യാത്ര തിരിക്കാം; രാജ്യതലസ്ഥാനത്തെ പ്രധാന ആകര്‍ഷണങ്ങള്‍ ഇവ

ന്യൂഡെല്‍ഹി: 74-ാമത് റിപ്പബ്ലിക് ദിനം ആഘോഷിക്കാന്‍ ഇന്ത്യ തയ്യാറെടുക്കുമ്ബോള്‍ ആവേശം എക്കാലത്തെയും ഉയര്‍ന്ന നിലയിലാണ്.

ജനുവരി ആരംഭത്തോടെ ഡെല്‍ഹിയുടെ എല്ലാ കോണിലും ഇന്ത്യന്‍ ദേശീയ പതാകയും വര്‍ണങ്ങളും പാറിപ്പറക്കുന്നത് കാണാം. ഇതൊരു ദേശീയ അവധി കൂടിയാണ്. മിക്കവര്‍ക്കും വിശ്രമിക്കാനും കറങ്ങാനും അനുയോജ്യമായ സമയമാണ്. റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തിലെ പ്രധാന ആകര്‍ഷണമാണ് രാജ്യതലസ്ഥാനത്തെ പരേഡ്. രാജ്യത്തിന്റെ സാംസ്കാരിക വൈവിധ്യവും സൈനിക ശക്തിയും പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കുന്ന പരേഡ് കാണാന്‍ നിങ്ങളും എത്തുന്നുവെങ്കില്‍ ഒപ്പം ഡെല്‍ഹിയില്‍ കണ്ടിരിക്കാന്‍ മറ്റുചിലതുമുണ്ട്. ഡെല്‍ഹിക്ക് സമീപമുള്ള ചില പ്രശസ്തമായ വിനോദ സഞ്ചാര കേന്ദ്രങ്ങള്‍ പരിചയപ്പെടാം .

റായ് പിത്തോര

റായ് പിത്തോര ഡെല്‍ഹിയിലെ ആദ്യത്തെ നഗരമെന്ന നിലയില്‍ വളരെ പ്രശസ്തമാണ്. പന്ത്രണ്ടാം നൂറ്റാണ്ടില്‍ ഭരണാധികാരി പൃഥ്വിരാജ് ചൗഹാന്‍ ആണ് ഇത് നിര്‍മ്മിച്ചത്. ഈ നഗരം ഇപ്പോള്‍ നിലവിലില്ലെങ്കിലും, കവാടം, വിവിധ കൊത്തളങ്ങള്‍, അസിം ഖാന്റെ ശവകുടീരം, പൃഥ്വിരാജ് ചൗഹാന്റെ പ്രതിമ, കൂടാതെ ചരിത്ര നഗരത്തിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങള്‍ എന്നിവ സന്ദര്‍ശിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ഖിലാ റായ് പിത്തോരയുടെ സമുച്ചയം കാണാം.

കുത്തബ് മിനാര്‍

ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും ഉയരം കൂടിയ സ്മാരകമായ കുത്തബ് മിനാര്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന പുരാവസ്തു മേഖലയ്ക്ക് പേരുകേട്ടതാണ് മെഹ്‌റൗളി. 73 മീറ്റര്‍ ഉയരമുള്ള ഈ നിര്‍മ്മിതി റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തില്‍ ഡല്‍ഹിയില്‍ സന്ദര്‍ശിക്കാന്‍ പറ്റിയ സ്ഥലങ്ങളില്‍ ഒന്നാണ്. കുത്തബ് മിനാര്‍ അതിന്റെ ഉയരത്തിന് മാത്രമല്ല, മനോഹരമായ രൂപകല്പനകള്‍ക്കും കലാസൃഷ്ടികള്‍ക്കും പേരുകേട്ടതാണ്. ജഹാസ് മഹല്‍, ഹൗസ്-ഇ-ഷാംസി, സഫര്‍ മഹല്‍ തുടങ്ങി നിരവധി ചരിത്ര സ്മാരകങ്ങളും മെഹ്‌റൗളിയിലുണ്ട്.

ചെങ്കോട്ട

ചരിത്രപരമായ കോട്ടകളുടെയും സ്മാരകങ്ങളുടെയും കേന്ദ്രമാണ് പഴയ ഡല്‍ഹി. ഇന്ത്യയുടെ ഐതിഹാസികമായ കോട്ടകളില്‍ ഒന്ന് ഇവിടെയാണ് – ചെങ്കോട്ട. 1639-ല്‍ ഷാജഹാന്‍ പണികഴിപ്പിച്ച ഈ മനോഹരമായ കോട്ട ഡല്‍ഹിയില്‍ തീര്‍ച്ചയായും സന്ദര്‍ശിക്കേണ്ട സ്ഥലമാണ്. റിപ്പബ്ലിക് ദിനാഘോഷങ്ങള്‍ അവസാനിക്കുന്നതിന് ഒരു ദിവസം മുമ്ബോ ശേഷമോ നിങ്ങള്‍ക്ക് കോട്ട സന്ദര്‍ശിക്കാം. ജുമുഅ മസ്ജിദ്, ദരിബ കലന്‍, ചാന്ദ്‌നി ചൗക്ക്, സലിംഗഡ് ഫോര്‍ട്ട് എന്നിവ പഴയ ഡല്‍ഹിയില്‍ സന്ദര്‍ശിക്കേണ്ട മറ്റ് സ്ഥലങ്ങളാണ്.

ഇന്ത്യാ ഗേറ്റ്

ഇന്ത്യാ ഗേറ്റ് സന്ദര്‍ശിച്ചില്ലെങ്കില്‍ റിപ്പബ്ലിക് ദിന വിനോദയാത്ര അപൂര്‍ണമായിരിക്കും. ഒന്നാം ലോക മഹായുദ്ധത്തില്‍ പങ്കെടുത്ത 70,000 അവിഭക്ത ഇന്ത്യന്‍ സൈനികരുടെ പേരുകള്‍ക്കൊപ്പം ഇന്ത്യയുടെ മഹത്വം ഇവിടെയുണ്ട്. അമര്‍ ജവാന്‍ ജ്യോതി അതിന്റെ എല്ലാ പ്രൗഢികളോടും കൂടി ജ്വലിക്കുന്ന സായാഹ്നത്തില്‍, ത്രിവര്‍ണ പതാകയില്‍ തിളങ്ങുമ്ബോള്‍ ഇന്ത്യ ഗേറ്റ് മനോഹരമായി കാണപ്പെടുന്നു. റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തിലോ ശേഷമോ നിങ്ങള്‍ സന്ദര്‍ശിക്കുന്നത് പ്രശ്നമല്ല, ഇന്ത്യാ ഗേറ്റിന് ചുറ്റുമുള്ള ആവേശവും ദേശസ്നേഹവും എല്ലായ്പ്പോഴും ഉയര്‍ന്നതാണ്.

റെയ്‌സിന ഹില്‍സ്

റിപ്പബ്ലിക് ദിന സന്ദര്‍ശനത്തില്‍ സന്ദര്‍ശിക്കാന്‍ ഏറ്റവും മികച്ച സ്ഥലങ്ങളിലൊന്നാണ് റെയ്‌സിന ഹില്‍സ്. അതിമനോഹരമായ രാഷ്ട്രപതിഭവന്‍, നോര്‍ത്ത് ബ്ലോക്ക്, സൗത്ത് ബ്ലോക്ക് എന്നിവ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന, രാജ്യസ്‌നേഹം എന്താണ് ചിന്തിക്കുന്നതെന്ന് അനുഭവിക്കാന്‍ ഇതിലും മികച്ച സ്ഥലം നിങ്ങള്‍ക്ക് ഉണ്ടാകില്ല. റിപ്പബ്ലിക് ദിന ആഴ്ചയില്‍ രാഷ്ട്രപതി ഭവന്‍ അടച്ചിട്ടിരിക്കുമെങ്കിലും, നിങ്ങള്‍ക്ക് വടക്ക്, തെക്ക് ബ്ലോക്ക് വരെയുള്ള പ്രദേശങ്ങള്‍ സന്ദര്‍ശിക്കാം. സായാഹ്നത്തില്‍, ദേശീയപതാകയുടെ വര്‍ണങ്ങള്‍ പ്രകാശ പ്രതിഭാസങ്ങളിലൂടെ കടന്നുപോകുമ്ബോള്‍, രാഷ്ട്രപതി ഭവന്റെ പരിസരം മുഴുവന്‍ പ്രകാശം പരത്തുന്നു.

സഞ്ജയ് വന്‍

റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തോടനുബന്ധിച്ച്‌ നിങ്ങള്‍ക്ക് സഞ്ജയ് വന്‍ സന്ദര്‍ശിക്കാം. 443 ഏക്കറിലാണ് ഈ വനം വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്നത്. ഇവിടെ ധാരാളം വന്യജീവികളെ കാണാന്‍ കഴിയും.

ഭരദ്വാജ് തടാകം

റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തില്‍ സുഹൃത്തുക്കളോടൊപ്പം ഭരദ്വാജ് തടാകം കാണാന്‍ പോകാം. ഈ തടാകത്തിനു ചുറ്റും നിബിഡ വനമുണ്ട്. തടാകത്തിന് ചുറ്റും ധാരാളം പക്ഷികള്‍ അഭയം പ്രാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. നിങ്ങള്‍ ഒരു പക്ഷി പ്രേമിയാണെങ്കില്‍, ഭരദ്വാജ് തടാകമാണ് ഏറ്റവും അനുയോജ്യമായ സ്ഥലം. ഇതുകൂടാതെ, തടാകത്തിന് സമീപമുള്ള ട്രെക്കിംഗും ആസ്വദിക്കാം.

മജ്നു കാ തില

നിങ്ങള്‍ ഒരിക്കലും മജ്‌നു കാ തിലയില്‍ പോയിട്ടില്ലെങ്കില്‍, റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തില്‍ നിങ്ങള്‍ തീര്‍ച്ചയായും സന്ദര്‍ശിക്കണം. അതിനടുത്തായി ടിബറ്റ് മാര്‍ക്കറ്റ് ഉണ്ട്. അതൊരു ചെറിയ കോളനിയാണ്. 1950-ലാണ് ഈ നഗരം സ്ഥാപിതമായത്. മജ്നു കാ തിലയില്‍ ടിബറ്റന്‍ രുചികളും ആസ്വദിക്കാം.

തുഗ്ലക്കാബാദ് കോട്ട

1321 നും 1325 നും ഇടയിലാണ് തുഗ്ലക്കാബാദ് കോട്ട നിര്‍മ്മിച്ചത്. ഗിയാസുദ്ദീന്‍ തുഗ്ലക്കാണ് ഇത് നിര്‍മ്മിച്ചത്. തുഗ്ലക്കാബാദ് കോട്ട തകര്‍ന്ന കോട്ട എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. സന്ധ്യ കഴിഞ്ഞാല്‍ കോട്ടയില്‍ തങ്ങുന്നത് വിലക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഈ കോട്ടയില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ 13 വാതിലുകളാണുള്ളത്.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

STORIES

Most Popular