Friday, March 24, 2023
HomeAsiaബലൂൺ വെടിവെച്ചിട്ടതിനെ അപലപിച്ചു ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം

ബലൂൺ വെടിവെച്ചിട്ടതിനെ അപലപിച്ചു ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം

വാഷിംഗ്‌ടൺ ഡി സി : ബലൂൺ വെടിവച്ചതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ആദ്യത്തെ ഔദ്യോഗിക പൊതു പ്രതികരണത്തിൽ, ചൈന ഞായറാഴ്ച ഈ നടപടിയെ അമേരിക്കയുടെ അമിത പ്രതികരണമാണെന്ന് അപലപിക്കുകയും പ്രതികരിക്കാമെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും ചെയ്തു.
ബലൂൺ കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണം ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഗവേഷണം നടത്തുന്ന ഒരു സിവിലിയൻ എയർഷിപ്പാണെന്നും അശ്രദ്ധമായി അമേരിക്കയിലേക്ക് പറത്തുകയായിരുന്നുവെന്നും ബെയ്ജിംഗ് പറഞ്ഞു. ബലൂൺ താഴെയിറക്കിയതിനെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രതികരണത്തിൽ, ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം ആ നിലപാട് ആവർത്തിക്കുകയും ഒരു പ്രതികരണത്തെക്കുറിച്ച് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും ചെയ്തു. ആ പ്രതികരണം എന്തായിരിക്കാം എന്നതാണ് ഇപ്പോൾ വലിയ ചോദ്യം – പരിമിതവും പ്രതീകാത്മകവും അതോ കൂടുതൽ ഗുരുതരമായ എന്തെങ്കിലും?
സമീപ വർഷങ്ങളിൽ, ബെയ്ജിംഗും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം – ദീർഘകാലമായി പിരിമുറുക്കങ്ങൾക്ക് വിധേയമാണ് – വ്യാപാരം, സാങ്കേതികവിദ്യ, മനുഷ്യാവകാശ പ്രശ്നങ്ങൾ, ബീജിംഗ് സ്വന്തം പ്രദേശമാണെന്ന് സ്വയം ഭരിക്കുന്ന ദ്വീപായ തായ്‌വാന്റെ ഭാവി എന്നിവയെച്ചൊല്ലി കൂടുതൽ അസ്ഥിരമായി വളരുന്നു. നൂതന സാങ്കേതികവിദ്യകളിലേക്ക്, പ്രത്യേകിച്ച് അത്യാധുനിക അർദ്ധചാലകങ്ങളിലേക്കുള്ള ചൈനീസ് പ്രവേശനം നിരോധിക്കാൻ ട്രംപ് ഭരണകൂടവും തുടർന്ന് ബൈഡൻ ഭരണകൂടവും നടപടികൾ സ്വീകരിച്ചു. തായ്‌വാനിന് ചുറ്റും ചൈന ഭയപ്പെടുത്തുന്ന സൈനിക പ്രവർത്തനങ്ങൾ ശക്തമാക്കി, ഓഗസ്റ്റിൽ അന്നത്തെ ജനപ്രതിനിധി സഭയുടെ സ്പീക്കറായിരുന്ന നാൻസി പെലോസി സന്ദർശിച്ചതിന് ശേഷം ദ്വീപിന് സമീപം വലിയ അഭ്യാസങ്ങൾ നടത്തി.
നവംബറിൽ ഇരു നേതാക്കളും ബാലിയിൽ കണ്ടുമുട്ടിയപ്പോൾ പ്രസിഡന്റ് ബൈഡനുമായുള്ള ബന്ധം സുസ്ഥിരമാക്കാൻ ചൈനയുടെ നേതാവ് ഷി ജിൻപിംഗ് ഉദ്ദേശിച്ചിരുന്നു, മിസ്റ്റർ ബ്ലിങ്കന്റെ ബീജിംഗിലേക്കുള്ള സന്ദർശനം – ഇപ്പോൾ നിർത്തി – ആ ശ്രമങ്ങളുടെ ഒരു ഘട്ടമായിരുന്നു. എന്നാൽ ഇപ്പോൾ ബന്ധങ്ങൾ മറ്റൊരു തകർച്ചയിലേക്ക് പോയേക്കാം, ഇപ്പോഴെങ്കിലും. തായ്‌വാനുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് വീണ്ടും സംഘർഷാവസ്ഥ ഉടലെടുത്തിരിക്കുകയാണ്. മിസ് പെലോസിയുടെ പിൻഗാമി സ്പീക്കറായ കെവിൻ മക്കാർത്തി, തായ്‌വാനും സന്ദർശിക്കാമെന്ന് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്, ദ്വീപിന് മേലുള്ള അവകാശവാദത്തെ ബെയ്ജിംഗ് അപലപിക്കുമെന്ന് ഉറപ്പാണ്.
“സായുധ സേനയെ ഉപയോഗിക്കണമെന്ന് അമേരിക്ക നിർബന്ധിക്കുന്നത് അന്താരാഷ്ട്ര കൺവെൻഷനെ ഗുരുതരമായി ലംഘിക്കുന്ന അമിതമായ പ്രതികരണമാണ്,” ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. “ചൈന ഉൾപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന എന്റർപ്രൈസസിന്റെ നിയമാനുസൃതമായ അവകാശങ്ങളും താൽപ്പര്യങ്ങളും ദൃഢനിശ്ചയത്തോടെ സംരക്ഷിക്കുകയും കൂടുതൽ പ്രതികരിക്കാനുള്ള അവകാശം നിലനിർത്തുകയും ചെയ്യും.”
അവസാന വാചകം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ബലൂണിനെ ഒരു ബിസിനസ്സ് അല്ലെങ്കിൽ ഗവൺമെന്റിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്ത മറ്റ് ഏജൻസികൾ പ്രവർത്തിപ്പിക്കുന്നതോ അല്ലെങ്കിൽ കുറഞ്ഞത് ഉൾപ്പെട്ടതോ ആണെന്ന് ചൈന വിശേഷിപ്പിക്കാം.

എന്നാൽ ചൈനയുടെ അവകാശവാദം അമേരിക്ക നിരസിച്ചു, ചൈന ചാര ബലൂണുകളുടെ ഒരു കപ്പൽ നിർമ്മിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ഒരു മുതിർന്ന അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു. അഞ്ച് ഭൂഖണ്ഡങ്ങളിലെ രാജ്യങ്ങളിൽ ഇത്തരം ബലൂണുകൾ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും ഉദ്യോഗസ്ഥർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

STORIES

Most Popular