Thursday, December 8, 2022
HomeUSAഫ്‌ളോറിഡയില്‍ കോവിഡ് വർധിക്കുന്നു; 23,903 കേസുകൾ, 93 മരണം, 13,348 ചികിത്സയിൽ

ഫ്‌ളോറിഡയില്‍ കോവിഡ് വർധിക്കുന്നു; 23,903 കേസുകൾ, 93 മരണം, 13,348 ചികിത്സയിൽ

ഹൂസ്റ്റണ്‍∙ ഫ്‌ളോറിഡയില്‍ ഡെല്‍റ്റ വ്യാപകമാകുന്നു. എന്നിട്ടും പകര്‍ച്ചവ്യാധിക്കെതിരേ തന്റെ നയം മാറ്റാന്‍ തയാറാവാതെ ഗവര്‍ണര്‍ റോണ്‍ ഡിസാന്റിസ്. രാജ്യത്ത് മറ്റെവിടത്തേക്കാളും കൂടുതല്‍ കോവിഡ് 19 ആശുപത്രികള്‍ ഇവിടെയുണ്ടെങ്കിലും കാര്യമായി സഹായകമാകുന്നില്ലെന്നാണു റിപ്പോര്‍ട്ട്. മാസ്‌ക്ക് മാന്‍ഡേറ്റുകളും സോഷ്യല്‍ ഡിസ്റ്റന്‍സിങ്ങും അധികൃതര്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാത്തിടത്തോളം കോവിഡ് എങ്ങനെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്നാണു ചോദ്യം. ഇതിനെ അനുകൂലിക്കുന്ന വിധത്തിലാണു ഗവര്‍ണര്‍ റോണ്‍ ഡിസാന്റിസ് പെരുമാറുന്നത്.

ഡിസാന്റിസിനെപ്പോലുള്ള ഗവര്‍ണര്‍മാര്‍ കൊറോണ വൈറസിനെതിരെ പോരാടണമെന്നു പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്‍ നിര്‍ദ്ദേശിച്ചെങ്കിലും അതിര്‍ത്തിയിലുടനീളം വൈറസ് പടരുന്നതു നിയന്ത്രിക്കുന്നതില്‍ പ്രസിഡന്റ് പരാജയപ്പെട്ടുവെന്നാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആക്ഷേപം. അതേസമയം, അതിരുകടന്ന ആശുപത്രിപ്രവേശനവും കൂടുതല്‍ പകര്‍ച്ചവ്യാധിയായ ഡെല്‍റ്റ വേരിയന്റിനെയും കുറിച്ചുള്ള റിപ്പോര്‍ട്ടുകളും കൂടുതല്‍ ആളുകളെ വാക്‌സിനേഷന്‍ എടുക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നു സംസ്ഥാന, പ്രാദേശിക ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറയുന്നു.

എന്നാല്‍ വെള്ളിയാഴ്ച സ്വീകരിച്ച ഒരു പുതിയ സംസ്ഥാന നിയമത്തെ അദ്ദേഹം പ്രശംസിച്ചു, അതു പ്രാദേശിക സ്‌കൂള്‍ മാസ്‌ക് ഉത്തരവുകളെ എതിര്‍ക്കുന്നു. പകര്‍ച്ചവ്യാധിയോടുള്ള സമീപനത്തില്‍ ഡിസാന്റിസ് വഴങ്ങുന്നില്ല, അനിയന്ത്രിതമായ വ്യാപനവും ആശുപത്രിവാസവും ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും ഗതി മാറ്റാനോ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്താനോ അദ്ദേഹം വിസമ്മതിക്കുകയാണ്. ഈ സമീപനം അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഉയര്‍ന്നുവരുന്ന രാഷ്ട്രീയ ജീവിതത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വെല്ലുവിളി ഏറ്റെടുക്കാന്‍ നിര്‍ബന്ധിതനാക്കി.കഴിഞ്ഞ പകര്‍ച്ചവ്യാധിക്കാലത്ത് ഗവര്‍ണര്‍ തന്റെ സംസ്ഥാനത്തിന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ വീണ്ടും തുറക്കുകയും അത് ആശുപത്രികളില്‍ നിറഞ്ഞുനിന്ന വൈറസിനെ വെല്ലുവിളിക്കുകയും അങ്ങനെ സംസ്ഥാനവ്യാപകമായി വാക്‌സിനേഷന്‍ പ്രചാരണം നടത്തുകയും ഫ്‌ളോറിഡയിലെ ജീവിതം സാധാരണ നിലയിലാക്കുകയും ചെയ്തു.

florida-covid

ഇപ്പോള്‍ ഡെല്‍റ്റ കാലത്ത് ഡിസാന്റിസ് വീണ്ടുമൊരു ചൂതാട്ടം നടത്തുന്നു. ഒരു പുതിയ വൈറസ് വര്‍ദ്ധനവ് ഫ്‌ലോറിഡയുടെ സാമ്പത്തിക, പൊതുജനാരോഗ്യ നേട്ടങ്ങളെ ഇല്ലാതാക്കുകയും റെക്കോര്‍ഡ് എണ്ണം കോവിഡ് 19 രോഗികളെ ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. എമര്‍ജന്‍സി റൂമുകളും തീവ്രപരിചരണ വിഭാഗങ്ങളും നിറക്കുന്നത് ചെറുപ്പക്കാരാണെന്നതു കൊണ്ട് റിപ്പബ്ലിക്കന്‍ പാര്‍ട്ടി മുന്‍നിരക്കാരന്‍ എന്ന നിലയില്‍ ഡിസാന്റിസിന്റെ നീക്കം ഗുരുതരമായ കുഴപ്പത്തിലാകും. മിക്കവാറും വാക്‌സിനേഷന്‍ ചെയ്യാത്ത ആളുകളാണ് ഇപ്പോള്‍ ആശുപത്രിയിലായിരിക്കുന്നതില്‍ ഭൂരിപക്ഷവും. എന്നിരുന്നാലും, ഫ്‌ലോറിഡ അതിന്റെ ആശുപത്രി സംവിധാനവും സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയും മറ്റൊരു വൈറസ് കൊടുമുടിയിലൂടെ കടന്നുപോവുകയാണ്. ഡിസാന്റിസ് പൂര്‍ണ്ണമായും അപ്രത്യക്ഷമാകാന്‍ സാധ്യതയില്ലാത്ത ഒരു വൈറസിനൊപ്പം എങ്ങനെ നിലനില്‍ക്കാന്‍ പോകുന്നുവെന്നത് വലിയൊരു ചോദ്യചിഹ്നമായേക്കാം.

florida-miami-covid-test

ക്രൂയിസ് കപ്പല്‍ യാത്രക്കാര്‍ക്ക് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നല്‍കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ച് സെന്റര്‍ ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്റെ നിര്‍ദ്ദേശത്തിനെതിരേ ഡിസാന്റ്റിസ് കേസെടുത്തു, എങ്കിലും ചില ക്രൂയിസ് ലൈനുകള്‍ മാന്‍ഡേറ്റ് നിലനിര്‍ത്തുന്നു. ആശുപത്രി ജീവനക്കാര്‍ക്ക് വാക്‌സിനുകള്‍ നിര്‍ബന്ധമാക്കുന്നതിനെയും ഡിസാന്റ്റിസ് എതിര്‍ക്കുന്നു. ‘നമുക്ക് ഒന്നുകില്‍ ഒരു സ്വതന്ത്ര സമൂഹം ഉണ്ടാകാം, അല്ലെങ്കില്‍ നമുക്ക് ഒരു ബയോമെഡിക്കല്‍ സെക്യൂരിറ്റി സ്‌റ്റേറ്റ് ഉണ്ടായിരിക്കും,’ ഡിസാന്റിസ് ഈയാഴ്ച പനാമ സിറ്റിയില്‍ പറഞ്ഞു. ‘എനിക്ക് പറയാം: ഫ്‌ലോറിഡ എന്നതൊരു സ്വതന്ത്ര സംസ്ഥാനമാണെന്ന്. ആളുകള്‍ക്ക് അവരുടെ സ്വന്തം തീരുമാനങ്ങള്‍ എടുക്കാന്‍ സ്വാതന്ത്ര്യമുള്ള സ്ഥലം. ‘ഫ്‌ളോറിഡ ലൂസിയാനയ്ക്ക് തൊട്ടുപിന്നാലെ രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന ആശുപത്രി നിരക്കും സമീപകാല കേസുകളുമുള്ള രണ്ടാമത്തെ ഉയര്‍ന്ന നിരക്കും കാണിക്കുമ്പോഴാണ് ഈ വാക്ശരം. എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും അണുബാധയുടെ തോത് വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ആ ഗവര്‍ണര്‍മാരില്‍ പലരും പുതിയ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്താനോ മുഖംമൂടികള്‍ ആവശ്യപ്പെടാനോ മടിച്ചു.

 

US-HEALTH-VIRUS-VACCINE

ദേശീയതലത്തില്‍, ആശുപത്രിവാസവും മരണവും കഴിഞ്ഞ തവണത്തേതിനേക്കാള്‍ വളരെ താഴെയാണ്, കാരണം 65 വയസും അതില്‍ കൂടുതലുമുള്ള 80 ശതമാനം അമേരിക്കക്കാരും പൂര്‍ണമായും പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് എടുത്തിട്ടുണ്ട്. ഫ്‌ലോറിഡയിലെ മരണങ്ങളും അങ്ങനെ തന്നെ. എന്നാല്‍ മരണനിരക്ക് ആഴ്ചകളോളം തുടരുമെന്നും കേസുകളും ആശുപത്രികളും നീളുമെന്നുമാണ് സൂചന. ‘ഇത് എവിടെ അവസാനിക്കുമെന്ന് ആര്‍ക്കും അറിയില്ല,’ സെന്റര്‍ ഫോര്‍ ലീഡര്‍ഷിപ്പ് ഡയറക്ടര്‍ ഡോ. മരിസ്സ ജെ ലെവിന്‍ പറഞ്ഞു. സൗത്ത് ഫ്‌ലോറിഡ സര്‍വകലാശാലയിലെ പൊതുജനാരോഗ്യ പരിശീലനത്തില്‍. ‘ഈ സമീപനം മിക്കവാറും നിഷേധിക്കുന്ന ഒന്നാണ്, ഇത് ഒരു വലിയ കാര്യമാണ്.’

അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭരണനിര്‍വ്വഹണം പോലെ പ്രായമായവര്‍ക്കുള്ള പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകള്‍ക്ക് മുന്‍ഗണന നല്‍കുന്നത് മരണസംഖ്യ കുറച്ചുവെന്ന് ഡി സാന്റിസ് വാദിച്ചു. മോണോക്ലോണല്‍ ആന്റിബോഡികള്‍ പോലുള്ള ചില രോഗികള്‍ക്കുള്ള ചികിത്സയുടെ ലഭ്യതയും ഉണ്ട്, ഈ ആഴ്ചയുടെ ഒരു ഭാഗം ഡിസാന്റിസ് തന്റെ വാദം ഏറെയും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിന് ചെലവഴിച്ചു. ഈ വര്‍ഷം ആദ്യം ചെയ്തതുപോലെ വാക്‌സിനേഷന്‍ സൈറ്റുകളില്‍ പൊതുപരിപാടികള്‍ നടത്തുന്നില്ലെങ്കിലും വാക്‌സിനേഷന്‍ എടുക്കണമെന്ന് ഗവര്‍ണര്‍ ഫ്‌ലോറിഡിയന്‍മാരോട് നിരന്തരം ആവശ്യപ്പെടുന്നു. എന്തായാലും ഇതു മറ്റു മിക്ക തെക്കന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങളെക്കാളും മികച്ചതാണ്.

ഫ്‌ളോറിഡ ഒരിക്കലും സംസ്ഥാനവ്യാപകമായി മാസ്‌ക് നിര്‍ബന്ധമാക്കിയിട്ടില്ല. മേയര്‍മാര്‍ ഒരു വര്‍ഷം മുമ്പ് പ്രാദേശികമായവ ചുമത്തിയെങ്കിലും ഇപ്പോള്‍ ഒരു പുതിയ സംസ്ഥാന നിയമം അവരെ നിരോധിക്കുന്നു, എന്നാല്‍ ചില മുനിസിപ്പാലിറ്റികള്‍ സര്‍ക്കാര്‍ കെട്ടിടങ്ങളില്‍ മാസ്‌ക് നിയമങ്ങള്‍ പുനഃസ്ഥാപിക്കുകയും അവരുടെ ജീവനക്കാര്‍ക്ക് വാക്‌സീനുകള്‍ നിര്‍ബന്ധമാക്കുകയും ചെയ്തു. പകര്‍ച്ചവ്യാധിയെ നേരിടാന്‍ ഡിസാന്റിസ് ആദ്യം പ്രഖ്യാപിച്ച അടിയന്തരാവസ്ഥ ജൂണ്‍ അവസാനത്തോടെ അവസാനിച്ചു, അത് തിരികെ കൊണ്ടുവരാന്‍ പലരും സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്തിയെങ്കിലും അദ്ദേഹം അവഗണിച്ചു. ചുരുക്കത്തില്‍, പാന്‍ഡെമിക് പോലെ തന്നെ ജീവിതം മുന്നോട്ട് പോകുമെന്ന് ഡിസാന്റിസ് പറഞ്ഞു. അതേസമയം ബൈഡനുമായുള്ള വാക്‌പേര് ഡിസാന്റിസ് തുടരുകയാണ്. മെക്‌സിക്കോയുമായുള്ള യുഎസ് അതിര്‍ത്തി സുരക്ഷിതമല്ലാത്തതിനാല്‍ വൈറസ് പടരുന്നതിന് സഹായിച്ചതായി ഗവര്‍ണര്‍ ആരോപിച്ചു. ‘നിങ്ങള്‍ അതു ചെയ്യുന്നതുവരെ, നിങ്ങളില്‍ നിന്ന് കോവിഡിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു നുറുങ്ങ് കേള്‍ക്കാന്‍ ഞാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല,’ ഡിസാന്റിസ് പറഞ്ഞു.

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

STORIES

Most Popular