Friday, June 21, 2024
HomeIndiaതളരരുത് രാമൻകുട്ടി തളരരുത്! വിഐ 5ജിയും ബിഎസ്‌എൻഎല്‍ 4ജിയും ഇനി എങ്ങോട്ട്?

തളരരുത് രാമൻകുട്ടി തളരരുത്! വിഐ 5ജിയും ബിഎസ്‌എൻഎല്‍ 4ജിയും ഇനി എങ്ങോട്ട്?

വിഐയും (Vi) ഭാരത് സഞ്ചാർ നിഗം ലിമിറ്റഡും (BSNL) മറ്റെല്ലാ ദിവസവും വാർത്തകളില്‍ ഇടം നേടാറുണ്ട്. ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന രണ്ട് ടെലികോം ഓപ്പറേറ്റർമാർക്കും തങ്ങളുടെ ഉപഭോക്താക്കള്‍ റിലയൻസ് ജിയോയിലേക്കും ഭാരതി എയർടെല്ലില്ലെക്കും മാറുന്നതിനാല്‍ ഉപഭോക്താക്കളേ ക്രെമേണ നഷ്ടമാകുകയാണ്.

അത് തടയാൻ, വിഐക്ക് കാപെക്‌സ് ലെവലുകള്‍ വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും അതിൻ്റെ 4 ജിയുടെ സാന്നിധ്യം വിപുലീകരിക്കുകയും കഴിയുന്നത്ര വേഗം 5 ജി സമാരംഭിക്കുകയും വേണം.

മറുവശത്ത്, ബിഎസ്‌എൻഎല്‍ ഇപ്പോഴും അതിൻ്റെ 4ജി ലോഞ്ചിനെ കുറിച്ചുള്ള ആലോചനയിലാണ്. 4 ജി, 5 ജി എന്നിവ പുറത്തിറക്കാൻ ബിഎസ്‌എൻഎല്ലിനോട് ഹോംഗ്രോണ്‍ അല്ലെങ്കില്‍ തദ്ദേശീയമായ സാങ്കേതികവിദ്യ മാത്രമേ ഉപയോഗിക്കാവൂ എന്ന് സർക്കാർ നിർബന്ധമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ബിഎസ്‌എൻഎല്‍ ചെയ്യുന്നത് അത് തന്നെ ആണെങ്കിലും, ഈ സാങ്കേതിക വിദ്യ പരീക്ഷിച്ച ഒരു ടെലികോം കമ്ബനികളും ഇല്ലാത്തതിനാല്‍, ഈ പ്രക്രിയയ്ക്ക് സർക്കാർ പ്രതീക്ഷിച്ചതിലും കൂടുതല്‍ സമയമെടുക്കുന്നു.

വിഐയുടെ 5 ജി റോളൗട്ട് നാല് സർക്കിളുകളില്‍ പ്രവർത്തനം ആരംഭിച്ചു എന്ന് ടെലികോം സ്ഥിരീകരിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍ അത് മിനിമം റോള്‍ഔട്ട് ബാധ്യതകള്‍ നിറവേറ്റുന്നതിന് വേണ്ടിയുള്ളതാണ് അതായത് ഇപ്പോഴും വിഐ പൂർണ്ണമായി നിറവേറ്റിയിട്ടില്ല എന്നതാണ്. പ്രധാന 5 ജി റോള്‍ഔട്ട് ആറ് മാസത്തിന് ശേഷമേ വരൂ എന്ന 2024 സാമ്ബത്തിക വർഷത്തിലെ Q4 എർണിങ്സ് കോളില്‍ വിഐയുടെ സിഇഒ അക്ഷയ മൂന്ദ്ര പറഞ്ഞു.

മിക്ക ടെലികോം കമ്ബനികളുടെയും പ്രശ്നം 5ജി ധനസമ്ബാദനമാണ് (monetisation). അതിനാല്‍, 5 ജി അവതരിപ്പിക്കാൻ വിഐയ്ക്ക് തിടുക്കമില്ല. എന്നിരുന്നാലും, ഒരു ഓഫറായി 5 ജി ഇല്ലാത്തത് വിഐയെ തീർച്ചയായും ദോഷകരമായി ബാധിക്കും. കാരണം ഉയർന്ന ശമ്ബളമുള്ള ഉപഭോക്താക്കള്‍ ഒരു സാധ്യതയുള്ള നെറ്റ്‌വർക്ക് സേവന ദാതാവായി ജിയോയെയോ എയർടെലിനെയോ തിരഞ്ഞെടുക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. എന്തെന്നാല്‍ ഈ ടെലികോം തങ്ങളുടെ ഉയർന്ന ശമ്ബളമുള്ള ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് അണ്‍ലിമിറ്റഡ് 5 ജി വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

4 ജി നെറ്റ്‌വർക്കുകള്‍ക്ക് പാൻ-ഇന്ത്യ സേവനം ഇല്ലാത്തതിനാല്‍ ബിഎസ്‌എൻഎല്ലിന് ഉപഭോക്താക്കളെ നഷ്‌ടപ്പെടുകയാണ്. സർക്കാർ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ഈ ടെലികോം അടുത്ത 18 മാസത്തിനുള്ളില്‍ 1 ലക്ഷം സൈറ്റുകളില്‍ 4 ജി അവതരിപ്പിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഇതിനർത്ഥം 2026ന് മുമ്ബ് 1 ലക്ഷം സൈറ്റുകളില്‍ ബിഎസ്‌എൻഎല്ലിൻ്റെ 4G ഉണ്ടായിരിക്കും. എന്നാലും, പാൻ-ഇന്ത്യ കവറേജിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം മൊത്തത്തിലുള്ള മൊബൈല്‍ സൈറ്റുകളുടെ എണ്ണം ഇപ്പോഴും കുറവാണ്.

എന്നിരുന്നാലും, ആഭ്യന്തര 5 ജി സേവനങ്ങള്‍ നല്‍കാൻ ബിഎസ്‌എൻഎല്‍ ശ്രമിക്കും. ബിഎസ്‌എൻഎല്ലിൻ്റെ 4 ജി വളരെ വൈകിയാണ് വരുന്നത് എന്ന് നേരത്തെ തന്നെ പല തവണയായി ഗിസ്‌ബോട്ടിന്റെ ലേഖനങ്ങളില്‍ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. വിഐയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, എജിർ (ക്രമീകരിച്ച മൊത്ത വരുമാനം) കുടിശ്ശികയുടെ തെറ്റായ കണക്കുകൂട്ടലില്‍ ഗവണ്‍മെൻ്റിന് കൂടുതല്‍ ഇക്വിറ്റി നല്‍കുകയും സുപ്രീം കോടതിയില്‍ നിന്ന് ഇളവ് നേടുകയും ചെയ്യുന്നതിലൂടെ അതിൻ്റെ കുടിശ്ശിക കുറയുന്ന സാഹചര്യം ഉണ്ടായാല്‍ കാര്യങ്ങള്‍ മെച്ചപ്പെടും എന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കാം.

ഈ ലേഖനം നിങ്ങള്‍ക്ക് ഉപകാരപ്രദം എന്ന് തോന്നുന്നുണ്ടോ? ഇത്തരത്തില്‍ ഉപകാരപ്രദമായ നിരവധി ലേഖനങ്ങള്‍ Gizbot മലയാളത്തില്‍ ഉണ്ട്. കൂടുതല്‍ ടെക്ക് ന്യൂസുകള്‍ അറിയാനും ടെക്ക് ടിപ്‌സുകള്‍ അറിയാനും gizbot മലയാളം പേജ് നിരന്തരം ഫോളോ ചെയ്യൂ. ലേഖനങ്ങളില്‍ പറയുന്നവ നിങ്ങള്‍ക്ക് ഉപകാരപ്പെടുമെന്ന ഉറപ്പാണ്.

RELATED ARTICLES

STORIES

Most Popular